तिळ गुळ घ्या आणि गोड बोला, जाणून घ्या मकर संक्रांतीचे महत्त्व, वेळ आणि मुहूर्त

मकर संक्रांतीचा सण (festival) दरवर्षी 14 जानेवारी (14 January) रोजी साजरा केला जातो . या दिवशी सूर्य देव धनु राशीतून निघून मकर (Makar Rashi) राशीत प्रवेश करतो . या दिवसापासून उत्तरायण (Utarayan) सुरू होते असे म्हणतात. ज्योतिषशास्त्रात उत्तरायण हा शुभ काळ मानला जातो. श्रीमद्भगवद्गीतेतील भगवान श्रीकृष्ण उत्तरायणाचा महिमाही सांगितला आहे. यावेळी सूर्य 14 जानेवारी, शुक्रवारी दुपारी 02:40 वाजता मकर राशीत प्रवेश करेल. चला जाणून घेऊयात या सणाचे महत्त्व.

नक्की कधी आहे मकरसंक्रांती ज्योतिषी काय म्हणतात

ज्योतिषी डॉ. अरविंद मिश्रा यांच्या मते, सूर्यास्ताच्या आधी सूर्य मकर राशीत प्रवेश करत असल्याने १४ जानेवारीला मकर संक्रांत साजरी करणे उत्तम. सूर्याचा मकर राशीत प्रवेश होण्याच्या 16 तास आधी आणि 16 तास नंतरचा काळ पुण्यकाळासाठी सर्वोत्तम मानला जातो. अशा स्थितीत 14 जानेवारी, शुक्रवारी मकर संक्रांतीचा सण साजरा करून नदी स्नान, दान आणि पुण्य करावे.

भगवान विष्णूच्या विजयाचे स्मरण म्हणून संक्रांती साजरी केली जाते

महाभारत काळापासून मकर संक्रांतीचा सण (festival) साजरा केला जात असल्याचे सांगितले जाते. त्याच वेळी, काही कथांमध्ये, भगवान विष्णूच्या विजयाचा दिवस असे वर्णन केले आहे. या दिवशी भगवान विष्णूने पृथ्वीवरील राक्षसांचा वध करून देवतांना त्यांच्या दहशतीतून मुक्त केले, असे सांगितले जाते.

सूर्य उपासनेचे महत्त्व

संक्रांतीच्या दिवशी सूर्यदेवाच्या उपासनेला विशेष महत्त्व आहे. सूर्यदेवाला कलियुगातील वास्तविक देवता मानले जाते. असे म्हणतात की संक्रांतीच्या दिवशी सूर्याची उपासना केल्याने सूर्यदेवाचे आशीर्वाद प्राप्त होतात, ज्यामुळे व्यक्तीचे स्थान आणि प्रतिष्ठा वाढते, शारीरिक आणि आध्यात्मिक शक्तींचा विकास होतो.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *