क्रेडिट कार्ड ते आयटीआर, ऑगस्टपासून होत आहेत मोठे बदल

ऑगस्टमध्ये पैशाशी संबंधित अनेक मोठे बदल होणार आहेत. याचा तुमच्या बचत आणि गुंतवणुकीवर परिणाम होऊ शकतो. विशेष मुदत ठेवी, आयटीआर फाइलिंग आणि क्रेडिट कार्डशी (credit card) संबंधित अशा पाच बदलांची माहिती येथे आहे. त्यांच्याबद्दल तुम्हाला माहिती पाहिजे.

क्रेडिट कार्ड नियम

तुम्ही Axis बँकेचे क्रेडिट कार्ड वापरल्यास आणि Flipkart वरून खरेदी केल्यास, आता तुम्हाला काही कॅशबॅक आणि कमी इन्सेन्टिव्ह पॉइंट्स मिळतील.

या खाजगी क्षेत्रातील बँकेने 12 ऑगस्ट 2023 पर्यंत कॅशबॅकमध्ये कपात केली आहे. बँकेच्या वेबसाइटनुसार, 12 ऑगस्ट 2023 पासून, फ्लिपकार्टवर प्रवासाशी संबंधित खर्चासाठी तुमचे क्रेडिट कार्ड (credit card) वापरल्यास तुम्ही 1.5 टक्के कॅशबॅकसाठी पात्र असाल.

SBI अमृत कलश

SBI च्या विशेष FD स्कीम अमृत कलश मध्ये गुंतवणूक करण्याची शेवटची तारीख 15 ऑगस्ट आहे. ही 400 दिवसांची मुदत ठेव योजना आहे.

ज्याचा व्याज दर नियमित ग्राहकांसाठी 7.1 टक्के आणि ज्येष्ठ नागरिकांसाठी 7.6 टक्के असेल. या विशेष एफडी अंतर्गत मुदतपूर्व पैसे काढण्याची आणि कर्जाची सुविधा देखील मिळू शकते.

इंडियन बँक IND SUPER 400 दिवसांची विशेष FD

इंडियन बँकेने विशेष FD सादर केली आहे, ज्याचे नाव “IND SUPER 400 DAYS” आहे. या 400 दिवसांच्या मुदत ठेव योजनेअंतर्गत 10,000 ते 2 कोटी रुपयांची गुंतवणूक करता येते.

यामध्ये गुंतवणूक करण्याची शेवटची तारीख 31 ऑगस्ट 2023 आहे. 400 दिवसांच्या विशेष FD अंतर्गत, सामान्य लोकांना 7.25% आणि ज्येष्ठ नागरिकांना 7.75% व्याज दिले जात आहे.

त्याच वेळी, इंडियन बँकेची 300 दिवसांची एफडी देखील आहे, ज्या अंतर्गत 5 हजार ते 2 कोटी रुपयांपर्यंत गुंतवणूक केली जाऊ शकते आणि त्यात गुंतवणूक करण्याची शेवटची वेळ 31 ऑगस्ट आहे. यामध्ये सर्वसामान्यांना 7.06 टक्के तर ज्येष्ठ नागरिकांना 7.55 टक्के व्याज दिले जात आहे.

आयकर रिटर्न भरणे

जर तुम्ही 31 जुलैपर्यंत ITR भरला नसेल तर तुम्हाला आयकर रिटर्न भरल्यावर दंड भरावा लागेल. 5 हजार रुपयांचा हा दंड 1 ऑगस्ट 2023 पासून लागू होणार आहे. जर तुम्ही तुमचा ITR अंतिम मुदतीपर्यंत दाखल केला नाही तर हा दंड आकारला जाणार आहे.

तुमच्याकडे रिटर्न भरण्यासाठी 31 डिसेंबर 2023 पर्यंतचा वेळ आहे. 31 जुलैनंतर आयटीआर भरल्यास आयकर कायदा 1961 च्या कलम 234F अंतर्गत 5,000 रुपये दंड भरावा लागेल. मात्र, ज्यांचे वार्षिक उत्पन्न पाच लाखांपेक्षा कमी आहे, त्यांना 1000 रुपये दंड असेल.

IDFC बँक FD

IDFC बँकेने 375 दिवस आणि 444 दिवसांसाठी अमृत महोत्सव मुदत ठेव योजना सुरू केली आहे, ज्यामध्ये गुंतवणूक करण्याची शेवटची संधी 15 ऑगस्ट आहे. 375 दिवसांच्या FD वर कमाल 7.60 टक्के व्याज आहे. त्याच वेळी, 444 दिवसांच्या FD वर कमाल व्याज 7.75 टक्के आहे.

बँक सुट्ट्या

तुमच्याकडे बँकेशी संबंधित कोणतेही काम असल्यास, जे शाखेत गेल्याशिवाय पूर्ण होणार नाही, तर ते लवकरात लवकर करा, कारण ऑगस्टमध्ये बँका एकूण 14 दिवस बंद राहणार आहेत.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *