हिवाळ्यात असे करा तुमच्या फुफ्फुसांचे संरक्षण

हवेतील गारवा जसाजसा वाढतो तसे हवेतील प्रदूषण देखील वाढते. हिवाळ्यात हवेच्या गुणवत्तेला अनेकदा फटका बसतो. ज्यामुळे आरोग्याला मोठा धोका निर्माण होतो. यादरम्यान आपल्या मौल्यवान फुफ्फुसांचे (lungs) संरक्षण करणे महत्वाचे आहे. हिवाळ्याचा आनंद घेण्यासाठी आवश्यक आहार काय असू शकतो. हे आपण जाणून घेऊया. 7 हिरव्या वनस्पती आणि भाज्या तुम्ही तुमच्या आहारात समाविष्ट करू शकता. या आहाराचा फुफ्फुसांवर कसा परिणाम होतो? भारतातील प्रदूषणाच्या वाढत्या पातळीच्या पार्श्वभूमीवर, तुमच्या फुफ्फुसांचे संरक्षण करणे सर्वात महत्त्वाचे आहे. तुमचा श्वासोच्छवासाचे आरोग्य मजबूत करण्यात तुमचा आहार महत्त्वाची भूमिका बजावू शकतो.

पौष्टिक समृध्द अन्नांसह संतुलित आहार, विशेषत: व्हिटॅमिन सी आणि ई सारख्या उच्च अँटिऑक्सिडंट्स, ऑक्सिडेटिव्ह तणावाचा सामना करण्यास मदत करते, फुफ्फुसाच्या आजारांचा धोका कमी करते. प्रदूषणात आपण आपली फुफ्फुस निरोगी कशी ठेवू शकतो? आपल्या फुफ्फुसांना सर्व संरक्षणाची आवश्यकता आहे. यासाठी अत्यंत प्रदूषित क्षेत्रे टाळणे आणि चांगला आहार घेणे यापासून सुरुवात होते.

फुफ्फुसांचे आरोग्य सुधारण्यासाठी 5 आहार टिप्स

हायड्रेट राहणे : निरोगी फुफ्फुस (lungs) राखण्यासाठी हायड्रेट राहणे महत्वाचे आहे. पुरेसे पाणी प्यायल्याने तुमच्या वायुमार्गातील श्लेष्मा पातळ ठेवण्यास मदत होते, ज्यामुळे नको असलेले घटक बाहेर टाकणे सोपे होते. हर्बल टी, मध असलेले कोमट पाणी आणि ग्रीन टी हे उत्तम पर्याय आहेत. अमेरिकन जर्नल ऑफ रेस्पिरेटरी अँड क्रिटिकल केअर मेडिसिनमधील अभ्यासात असे आढळून आले आहे की ग्रीन टी फुफ्फुसाचे कार्य सुधारण्यास मदत करू शकते.

2. अँटिऑक्सिडंट्सवर भर : व्हिटॅमिन सी आणि ई सारख्या अँटिऑक्सिडंट्सने समृद्ध फळे आणि भाज्या, प्रदूषणामुळे होणा-या ऑक्सिडेटिव्ह तणावापासून तुमच्या फुफ्फुसांचे संरक्षण करण्यास मदत करू शकतात. संत्री, बेरी, पालक आणि नट हे उत्कृष्ट स्त्रोत आहेत. इंटरनॅशनल जर्नल ऑफ क्रॉनिक ऑब्स्ट्रक्टिव्ह पल्मोनरी डिसीजमध्ये प्रकाशित झालेल्या अभ्यासानुसार, अँटिऑक्सिडंटचे सेवन वाढल्याने फुफ्फुसाच्या कार्यामध्ये सुधारणा होते.

3. ओमेगा -3 फॅटी ऍसिडस् : ओमेगा -3 फॅटी ऍसिडस्. या निरोगी चरबीमध्ये दाहक-विरोधी गुणधर्म असतात आणि जळजळ कमी करून फुफ्फुसाच्या आजाराचा धोका कमी करण्यास मदत करू शकतात.

4. मसाले : हळद आणि आले यांसारखे मसाले, सामान्यतः भारतीय पाककृतीमध्ये वापरले जातात, हे शक्तिशाली दाहक-विरोधी मसाले आहेत. मसाले फुफ्फुसांमध्ये रक्त परिसंचरण सुधारतात आणि त्यांच्यातील जळजळ नियंत्रित करतात.”

5. फायबरयुक्त अन्न : संपूर्ण धान्य, शेंगा आणि मसूर यांसारखे फायबर-समृद्ध पदार्थ तुमची प्रणाली स्वच्छ करण्यात आणि नको असलेले घटक काढून टाकण्यास मदत करू शकतात. उच्च फायबरयुक्त आहार फुफ्फुसाच्या कार्यासह संपूर्ण आरोग्यास मदत करतात.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *