हैदराबादी स्टाईल इडली रेसिपी

जेव्हा जेव्हा हेल्दी ब्रेकफास्टचा विचार केला जातो तेव्हा दक्षिण भारतीय खाद्यपदार्थाचे नाव प्रथम येते. सकाळच्या नाश्त्यात इडली आणि डोसा खाणे जवळपास सर्वांनाच आवडते. हैदराबादी स्टाईलमध्ये इडली कशी तयार करायची ते सांगणार आहोत. हैदराबादी शैलीची इडली अतिशय मसालेदार, कुरकुरीत आणि चवदार असते. यासाठी तुम्हाला कोणत्याही प्रकारच्या इडली मेकरची गरज भासणार नाही. चला तर मग कशी बनवायची जाणून घ्या.

साहित्य

तांदळाचे पीठ
1 वाटी उडीद डाळीचे पीठ
½ कप पोहे
1/4 कप मीठ (salt)
1 टीस्पून दही
½ कप पाणी
1 कप फ्रुट सॉल्ट
2 चमचे कांदा (चिरलेला)
2 चमचे कढीपत्ता
5-6 टोमॅटो (चिरलेले)
तेल 1 टी स्पून
चणा डाळ अर्धी वाटी
उडीद डाळ अर्धी वाटी
1/4 कप पांढरे तीळ
संपूर्ण लाल मिरच्या 20
हिंग अर्धा टीस्पून
साखर 2 टेस्पून
मीठ 1 टीस्पून

कृती-

सर्वप्रथम मिक्सर जर मध्ये पोहे टाकून त्याची बारीक पावडर बनवा. आता त्यात तांदूळ आणि उडीद डाळीचे पीठ चांगले मिसळा. 1 टीस्पून (salt) मीठ, दही आणि पाणी घालून त्याचे पीठ बनवा. काही मिनिटे असेच राहू द्या.
पोडी मसाला तयार करण्यासाठी कढईत एक चमचा तेल गरम करून त्यात चणा डाळ आणि उडीद डाळ बारीक करून घ्या. जेव्हा ते सोनेरी होऊ लागते तेव्हा त्यात तीळ आणि लाल मिरच्या घाला. गॅस बंद केल्यानंतर त्यात हिंग घाला.

इडली पिठात फ्रूट सॉल्ट टाका. आता चुलीवर एक सपाट तवा तापत ठेवत २-३ चमचे तेल गरम करून घ्या. त्यावर चिरलेला कांदा, कढीपत्ता आणि हिरव्या मिरच्या सोनेरी होईपर्यंत तळून घ्या. सोनेरी झाल्यावर त्यात चिरलेला टोमॅटो घाला. त्यात दोन चमचे पोडी मसाला घाला. आता या मसाल्याचे चार भाग करा.

मसाल्याच्या प्रत्येक ब्लॉकवर एक स्कूप इडली पिठ घाला. आता झाकण ठेवून ते बंद करा आणि ते फुगेपर्यंत थांबा. तुम्हाला ते चार ते पाच मिनिटे शिजवावे लागेल. त्याचप्रमाणे, उलट आणि दुसऱ्या बाजूने देखील शिजवा. तुम्हाला आवडेल तितके कुरकुरीत बनवू शकता. कोथिंबीरीने सजवा आणि चटणीबरोबर गरमागरम सर्व्ह करा.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *